10 vạn câu hỏi vì sao!

Chào mọi người,
Mình cũng là người theo học khóa học của và thực hành theo pp Medio được một thời gian tương đối nhất định.
Trong quá trình học và thực hành thực chất là chúng ta đang đi tìm những câu trả lời cho những câu hỏi tự chúng ta đặt ra để tiến gần hơn với “SỰ THẬT” về bản chất của thị trường.
Trong quá trình đó mình có những câu hỏi lớn như sau, chắc hẳn cũng có cùng thắc mắc với rất nhiều bạn ở đây.
Mình xin chia sẻ nhé :

1.Tại sao trong 1 xh tăng giá phá KLQT thì xh đảo chiều?, có thật vậy không? Giá vừa mới đảo chiều lại tiếp tục đảo chiều , lại đảo chiều nữa…???

2.Giá đến vùng “không là gì” thì ko tồn tại lực mua mạnh, bán mạnh nên sẽ phải lên tiếp hoặc xuống tiếp???
Tiếp tục vào lệnh theo kiểu “giá chạy bát nháo” và rồi lại SL tiếp tục.

3.Giá đến KLQT có lần thì đi đúng nhận định, có lần thì phản ứng ( nhiều hoặc ít ), có lần thì lại không phản ứng gì và SL ngay.
Tại sao lại như vậy, dù mình phân tích đúng theo pp???

Sau thời gian tìm hiểu mình đã có những câu trả lời đó cho bản thân mình ( không có nghĩa là gặp những TH đó mình đều Win)
Nhưng 1 điều chắc chắn là mình tự tin là mình đã tiến gần hơn với ‘SỰ THẬT’ về bản chất thị trường !

Nếu mọi người thấy quan tâm nội dung bài viết của mình thì mình sẽ viết câu trả lời ở phần sau.
Cảm ơn anh em, chúc cuối tuần vui vẻ!!!

32 Likes

lý thuyết thì nó đơn giản thế, còn thực chiến nó nhiễu và thường ko rõ ràng nên ai fomo là dễ chết lắm. có video ad giải thích vàng tăng lên 20k sau về 10k rồi lên 40k hay gì đấy

1 Likes

Mong bạn đưa ra góc nhìn về những trường hợp như thế này. Còn câu trả lời mình tự tìm được cho đến nay thường là do sự móc nối của các Timeframe với nhau thôi. Đa phần những nơi không là gì mà lại là gì đó của Timeframe lớn hơn.

1 Likes

Ý mình nói là cụ thể bản chất của vấn đề đó cậu
còn nhiễu hay fomo thì mình ko nhắc đến

1 Likes

Thank bác nhé. Rất mong chờ phần tiếp theo của Bác

2 Likes

viết bài tiếp sớm thôi bác hiện tại là bác đang đem con bỏ trợ rồi

1 Likes

bác tỉnh thức luôn rồi hả bác

1 Likes

Bác thức tỉnh trái ác quỷ trading rồi ạạ? hóng seri của bác :rofl: :rofl:

1 Likes

đúng nhưng băn khoăn của mình hóng bài trả lời quá :))

3 Likes

Cái câu hỏi đầu tiên theo mình là như này: giá chỉ đảo chiều khi chạm vào klqt khung lớn hoặc fibonacci … nơi có lực bán mạnh hoặc khi giá giảm quá sâu cũng như tăng quá cao, nên nhớ đây là tỷ giá giữa các cặp tiền tệ có giá trị nên nó chẳng thể tăng mãi cũng chẳng thể giảm mãi , nó chỉ dao động nhất định trong một khoảng tỷ giá và hầu như những khoảng dao động đó đã tồn tại trong quá khứ( có thể do khủng hoảng của đồng tiền nào đó hoặc suy thoái chung) như các bạn biết thì giá càng tăng thì khả năng tăng sẽ giảm xuống và khả năng giảm sẽ cao hơn . tại thời điểm 1,2 như hình của bạn thì cái khả năng giảm nó tất nhiên nhỏ hơn 3 vậy là con sóng giảm ở nó rõ ràng có lực giảm mạnh hơn sóng giảm ở 1,2 vậy mà ở 3 giá vẫn được đẩy lên phá qua đỉnh cũ mình chưa nói đến trừu tượng hay gì nhưng rõ ràng nó đã thắng lực bán mạnh nhất Ở thời điểm đó nên dĩ nhiên nó là vùng có lực mua mạnh nhất kể từ khi xu hướng tăng đó được hình thành,

3 Likes

Cái này theo mình nó ko có cơ sở gì cả
Nếu bạn vẫn đang thấy áp dụng tốt thì ko sao, cảm ơn b

Thực ra thì câu đó là mình trích dẫn theo sgk ra thôi chứ mình ko phải cứ khăng khăng theo cái đó, mình chỉ tin những cái gần mình nhất thôi bạn :)) bấy lâu nay cũng có nhiều cái kinh nghiệm tự rút ra nhưng mà nhiều khi mình cũng quên tổng quát lại bản chất nó là gì mà chỉ nhớ theo kiểu mô hình, hành động … đọc bài của bạn cũng làm mình suy ngẫm ra đc thêm nhiều cái ,

2 Likes

THeo Mình thì cái KLV QT và vùng fibo nó có lực mua bán mạnh bởi vì đấy là nơi mà nhiều trader họ tập trung tại đấy. Nhiều trader tập trung vào mọt vùng thì khả năng vùng đấy mà bị phá thì phía sau của vùng đấy các trader sẽ k giao dịch nữa mà họ lại đi tìm một vùng khác ở TF lớn hơn. Nhiều người cùng trade giống nhau nó mới tạo ra quy luật của thị trường.
Nếu bạn xét thị trường là cuộc chiến giữa phe mua và phe bán. Các trader là đội quân của các phe thì bạn sẽ hình dung quân đội của các phe đấy sẽ tập trung nhiều ở đâu? Theo mình nó tập trung ở KLV QT hoặc vùng FIBO hoặc nơi bắt đầu của 1 xu hướng.
Trade cũng là một cách xác xuất cho nên một phương pháp nó không thể đúng hoàng toàn. Để chiến thắng thì mình phải biết lập kế hoạch cho các trường hợp khi mình bị SL.

1 Likes

Forex là thị trường có tổng bằng 0 mà bạn, nếu chỉ 1 ngày thôi rất nhiều trader như anh em mình đều thắng, thì tiền ở đâu ra?

Ý này theo mình ko hẳn là vậy, nếu bạn có số vốn 100 tỷ $, mình có vốn 100$ thì làm thế nào để mình tạo ra những chuyển động giống như bạn

Mình trade dựa vào đánh giá bên nào mạnh sẽ đi theo bên đấy. Thường thì tại KLV QT của xu hướng chính thì tại dó phe thắng sẽ áp đảo hơn phe thua. Tổng =0 nhưng 1 phe nhiều 1 phe ít thì ắt hẳn phe ít sẽ thua.

Ý mình không phải là một 100% đèu giống nhau mà là phần nhiều. VÍ dụ trong 1 xu hướng tăng, có 10 người tham gia thị trường thì có thể sẽ có 6 người sẽ mua tại KLV còn 4 người sẽ bán tại KLV. Lúc đó thì lực mua sẽ nhiều hơn bán và giá sẽ được đẩy lên. Chứ không phải hoàn toàn là giống nhau. Ở đây là phần đông giống nhau. Hi.

1 Likes

câu 1 nình nghĩ giá lên cao nên 3 lực mua mạnh. còn câu 2 và 3 của bạn hắc não quá .mình người mới ko thấu nổi :joy:

1 Likes

Hóng bác :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face: xem chúng ta có giống nhau không :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:.
Cái tổng =0 này đúng nhưng = 0 với tất cả người tham gia giao dịch. Bác đã thấy hết tất cả người tham gia giao dịch chưa? Mình ví dụ Forex có 1 đối tượng là ngân hàng trung ương can thiệp chống lại xu hướng vì mục tiêu xa hội quốc gia họ, và họ sẵn sàng chi tiền thua lỗ để xu hướng đảo chiều. Ngày xưa mỹ với anh cùng nhau giữ giã vàng ở 32$ hay sao ấy, nếu hồi đó cầu không lớn quá thì anh với mỹ sẽ chống lại đc xu hướng. Nhưng thực tế là anh với mỹ đã mất rất nhiều tiền và phải đóng cửa sổ đổi vàng, ngừng giao dịch vàng. Còn các thị trường thì bác xem ai tạo lập thị trường và họ có đen đủi như Mỹ anh ngày xưa ko nhé

3 Likes

Một góc nhìn cho câu hỏi số 1 của chủ thớt

1 Likes

Mình thì nghĩ thị trường fx nó k có 1 câu trả lời chính xác tuyệt đối, có thể giá đến điểm bạn cho nó k là gì ấy đảo chiều và b có cách giải thích “bạn cho là đúng” nhưng người khác lại cho ra 1 cách trả lời khác. Và cái xác xuất thắng thua nếu theo pa Medio thì nó là giá sẽ đi theo tf nào và 1 lệnh k thể nào đáp ứng đủ hết tất cả các tf cả, vd m vào lệnh tf m15 nhưng giá lại đi theo tf h1 là rơi vào xác xuất thua, mà chỉ có giảm thiểu xx thua bằng kn và chẳng có ai biết đc giá sẽ đi như nào cả. Còn nếu nhìn theo khía canh xx khác thì giá chỉ là nó đi như thế, và nó cho 1 tín hiệu đúng pp để vào lệnh vào vẫn thua thì nó chỉ là xảy ra đúng như nó đang là thôi chả có đúng sai, việc của m là tìm xem dấu hiệu của cái đang là của thị trường để né nó ra, đôi khi cũng như thế đúng dấu hiệu như thế nhưng lại là lệnh thắng.
Chốt lại những cái th giá nó đến k là gì mà nhìn ở tất cả các tf vẫn k ra câu trả lời thì nó cũng rất ít k ảnh hưởng quá nhiều đến việc nhất quán và tỉ lệ win của pp.
Nếu bác nào đọc quyển “những cuộc phiêu lưu trong kinh doanh” có 1 phần là cuộc chiến để giữ giá đồng bảng anh thì anh vs mỹ vs có liên minh ngân hàng sẽ giữ giá đê nó k xuống đc, còn nếu nó bị phá qua mức đấy thì lại có 1 mức mới để giữ như trong ptkt có thể là vùng klv của W hoặc M rồi nó mới đẩy lên dần, bằng các chính sách lãi vay, thuế…, Mà nếu nói về cái đấy m thấy m thấy nó vĩ mô quá, k thực tiễn nên cứ đơn giản mà nghĩ là nó đi theo các tf m15,h1,h4 cho thuần ptkt ms đúng tiêu chí price action

2 Likes

Hóng bài chủ thớt chứ mình loạn rồi…

1 Likes
Made by Medio with love! Protected by DMCA.com Protection Status